ในปัจจุบันนี้เงินเป็นปัจจัยที่สำคัญต่อการดำรงชีวิต หรือเรียกได้ว่าเป็นปัจจัย 5 เลยก็ว่าได้ สำหรับวัยทำงานนั้นอาจจะเป็นเรื่องง่ายที่จะเก็บเงิน หรือบริหารค่าใช้จ่ายต่างๆ เพราะว่ามีเงินเดือนอยู่แล้วที่แน่นอน และอาจจะเพิ่มขึ้นตามตำแหน่งงาน แต่สำหรับนักศึกษาอย่างเราๆที่ยังไม่มีรายได้ และต้องขอเงินจากคุณพ่อคุณแม่อยู่นั้น อาจต้องการที่จะประหยัดเงิน แบ่งสัดส่วนไว้ใช้จ่าย และเก็บออม ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องยาก เพราะด้วยค่าอาหาร และค่าจิปาถะต่างๆ ซึ่งค่อนข้างสูงพอสมควร

แล้วจะทำได้ไหม หากเราจะใช้เงินแค่ 500 บาทต่อสัปดาห์?

วันนี้เราจะมาแนะนำเคล็ดลับการใช้เงินเพียงแค่ 500 บาทต่อสัปดาห์? บางคนอาจมองว่า "ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้" แต่อยากให้ทุกคนลองอ่านดูครับ ถ้าพร้อมแล้วมาเริ่มกันเลยครับ!


1. สนิทกับเจ้าของร้านขายข้าวเอาไว้

Advertisement

Advertisement

รูปเชฟ                                                          ภาพถ่ายโดย Huy Phan จาก Pexels

เป็นวิธีที่ถือว่า basic สุดๆไปเลยครับ บางที ถ้าเรารู้จักเขานานๆ และทานอาหารร้านเขาทุกวัน มีมนุษยสัมพันธ์ที่ดี อาจจะได้ส่วนลดค่าอาหารได้เลยนะครับ Very good!


2. ทฤษฎี "เช้าถูก เที่ยงศูนย์อาหาร เย็นเลี่ยง useless"

อาหาร Street food                                               ภาพถ่ายโดย Quang Nguyen Vinh จาก Pexels

บางคนอาจสงสัยว่ามันทำยังไงกัน เดี๋ยวเรามาดูกันครับ

  • มื้อเช้า เราอาจจะรับประทานแค่หมูปิ้งหรือแซนด์วิช เฉลี่ยราคา 20-30 บาท
  • มื้อกลางวัน แนะนำศูนย์อาหารในมหาวิทยาลัย เพราะราคาอาหารอาจจะถูกกว่า เฉลี่ยราคา 30-40 บาทครับ
  • มื้อเย็น ทานแค่พออิ่ม ไม่ควรรับประทานอาหารที่ไม่จำเป็น เช่น ขนมต่างๆ ของมึนเมา ฯลฯ เป็นต้น เฉลี่ยราคา 40-50 บาท

เฉลี่ยการใช้เงินต่อวัน 100-120 บาท ก็ประหยัดได้พอสมควรเลยครับ

Advertisement

Advertisement


3. 7-Eleven ซื้อให้เป็น อิ่มท้องได้นาน

รูป 7-Eleven                                                ภาพถ่ายโดย: https://techsauce.co/news/7-eleven-no-plastic

อย่างที่ทราบกันดีครับ ไม่ว่ามหาวิทยาลัยที่ไหน ก็ต้องมี 7-Eleven ทุกที่ ซึ่งสามารถสร้างประโยชน์ให้กับเราไม่น้อยเลย เพราะ 7-Eleven จะมีโปรโมชั่นมาตลอด ซึ่งที่เห็นได้ชัดเลยก็คือ

สิทธิแลกซื้อ คือซื้อของได้ในราคาพิเศษ หรือมากกว่าเดิม แสตมป์เซเว่น ที่สามารถแปลงเป็นเงินสดได้ ทำให้เราประหยัดได้มากขึ้นไปอีก หรือแม้แต่ Samsung galaxy gift ซึ่งหากใครใช้สมาร์ทโฟน Samsung ก็จะได้ส่วนลดเกี่ยวกับอาหารใน 7-Eleven ได้เยอะมากเลยทีเดียวครับ ส่วนตัวแล้วชอบโปรโมชั่น น้ำเปล่าขวดใหญ่ 2 ขวด 20 ประหยัดไปอีก!


4. ซื้ออาหารสำเร็จรูปแบบแพ็ค แล้วทานทั้งสัปดาห์

แพ็คบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป                                                             ภาพถ่ายโดย: https://spiceee.net/th/articles/73561

Advertisement

Advertisement

แน่นอนครับ ถ้าเราสามารถทำอาหารทานเองในหอได้ จะประหยัดได้มากเลยครับ ถ้าหากเรามีแค่วัตถุดิบที่สามารถซื้อได้เป็นแพ็คในราคาถูกๆในร้านสะดวกซื้อก็มีขาย หรือหากมหาวิทยาลัยไหนอยู่ใกล้ตลาดสด ก็ถือเป็นเรื่องที่ดีมากเลยครับ เราสามารถประยุกต์เมนูอาหารได้ไม่มากก็น้อย เช่น ผัดบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปใส่ไข่ ทูน่าผัดไข่ ผัดไข่วุ้นเส้น ฯลฯ ถ้าหากมิสเตอร์อุ่ยส์มีเวลา จะเขียนสูตรอาหารเด็กหอให้ได้ไปลองทำกันนะครับ รอติดตามได้เลย

 


เป็นไงบ้างครับ สำหรับเคล็ดลับที่มิสเตอร์อุ่ยส์ได้มาแนะนำวันนี้ ต้องบอกก่อนนะครับว่าเป็นเคล็ดลับที่ผมได้ทดลองทำมาแล้ว ก็ค่อนข้างได้ผลพอสมควรครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับนักศึกษาอย่างเราๆไม่มากก็น้อยนะครับ บทความหน้าจะเกี่ยวกับอะไร รอติดตามชมได้เลยครับ See ya!


 

ภาพหน้าปกโดย: https://unsplash.com/photos/fJTqyZMOh18